ผลรางวัลคมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 16 “กรงกรรม” กวาด 5 รางวัลละคร

63
“คมชัดลึก อวอร์ด” ครั้งที่ 16 “ต่อ-ใหม่” ซิวนำชายหญิง ขณะที่ภาพยนตร์ม้ามืด “กระเบนราหู” คว้าภาพยนตร์ยอดเยี่ยม “โอบ” ซิวนำชายหนังยอดเยี่ยมจาก “แสงกระสือ” ส่วนนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม “ออกแบบ ชุติมณฑน์ ” จากเรื่อง ฮาวทูทิ้งฯ แอปชนแอป ส่วน “เฟิร์น-เพิร์ธ” หน้าใหม่มาแรงคว้านักแสดงหญิง-ชายยอดนิยม
ผู้สื่อข่าวรายงานบรรยากาศในงานประกาศรางวัลคุณภาพ “คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 16” ซึ่งจัดโดยหนังสือพิมพ์ “คม ชัด ลึก” ที่มอบรางวัลประเภท เพลงไทยสากล ภาพยนตร์ ละคร และป๊อปปูลาร์โหวต ให้แก่คนบันเทิงทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลังที่มีผลงานโดดเด่นและมีคุณภาพตลอดปี 2562 ทั้งนี้บรรยากาศในงาน ที่หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรม เต็มไปด้วยความคึกคักและงดงามอย่างไทยในคอนเซ็ปต์ไทยโมเดิร์น เหล่าศิลปิน นักแสดง ผู้จัด ผู้กำกับการแสดง และคนเบื้องหน้าเบื้องหลังทั่วฟ้าเมืองไทยต่างตบเท้าเดินพรมแดงเข้างานกันอย่างมากมาย อาทิ “ออฟ” พงษ์พัฒน์ “หน่อง” อรุโณชา “เจมส์” จิรายุ , “ใหม่ เจริญปุระ”, “เวียร์” ศุกลวัฒน์, “เบลล่า” ราณี, “ต่อ” ธนภพ, “เอส” กันตพงศ์, “เกรท” สพล, “บัว” นลินทิพย์, “สิงโต” ปราชญา “คริส” พีรวัส “ปอร์เช่” ศิวกร, “แจ๊คกี้” จักริน, “เติร์ด” ลภัส, “เจมส์” ธีรดนย์ “โอบ” นิธิ, “มินนี่” ภัณฑิรา, “มิว” ศุภศิษฏ์ , “กลัฟ” คณาวุฒิ , “เพิร์ธ” ธนพนธ์ “มีน” พีรวิชญ์ “เป้” อารักษ์ “กอล์ฟ ฟักกลิ้งฮีโร่”, วง “สล็อตแมชชีน” , วง “มายด์” , วง “โอทู” เป็นต้น
ผลรางวัล “คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 16”

ประเภทเพลงไทยสากลยอดเยี่ยม

  1. สาขาศิลปินหน้าใหม่ยอดเยี่ยม

ได้แก่ วง จุลโหฬาร

  1. สาขา ศิลปินหญิงเดี่ยวยอดเยี่ยม

ได้แก่ วรันธร เปานิล

  1. สาขา ศิลปินชายเดี่ยวยอดเยี่ยม

ได้แก่ ฟักกลิ้ง ฮีโร่-ณัฐวุฒิ ศรีหมอก

  1. สาขา ศิลปินกลุ่มยอดเยี่ยม

ได้แก่ วง Solitude is Bliss

  1. สาขาเพลงยอดเยี่ยม

ได้แก่ เพลง บนพระจันทร์ ศิลปิน ฟักกลิ้ง ฮีโร่ feat. อ.ไข่ มาลีฮวนน่า

  1. สาขาอัลบั้มยอดเยี่ยม

ได้แก่ อัลบั้ม Into The New Era ศิลปิน ฟักกลิ้ง ฮีโร่

ประเภทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • สาขาบทภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม

ได้แก่ คงเดช จาตุรันต์รัศมี ภาพยนตร์เรื่อง “WHERE WE BELONG ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า”

  • สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

ได้แก่ อาภาศิริ จันทรัศมี ภาพยนตร์เรื่อง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ”

  • สาขานักแสดงสมทบชาย

ได้แก ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์ ภาพยนตร์เรื่อง “ดิว ไปด้วยกันนะ”

  • นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

ได้แก่ ชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง ภาพยนตร์เรื่อง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ”

  • สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

ได้แก่ โอบนิธิ วิวรรธนวรางค์ ภาพยนตร์เรื่อง “แสงกระสือ”

  • สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม

ได้แก่ นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ ภาพยนตร์เรื่อง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ”

  • สาขาภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม

ได้แก่ “กระเบนราหู” ผลิตโดยบริษัท ไดเวอร์ชั่น จำกัด และ มิทเอาท์ซาวน์ฟิล์ม

ประเภทละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

  1. ละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

ได้แก่ กรงกรรม ผลิตโดย บริษัท แอค-อาร์ต เจเนอเรชั่น (ช่อง 3 เอชดี)

  1. บทละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

ได้แก่ ยิ่งยศ ปัญญา จากละคร กรงกรรม (ช่อง 3 เอชดี)

  1. ผู้กำกับการแสดงยอดเยี่ยม

ได้แก่ พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละคร กรงกรรม (ช่อง 3 เอชดี)

  1. นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

ไดแก่ พูลภัทร อัตถปัญญาพล จากละคร สองนรี (ช่อง 7 เอชดี)

  1. นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

ได้แก่ พิชชาภา พันธุมจินดา จากละคร กรงกรรม (ช่อง 3 เอชดี)

  1. นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

ได้แก่ ธนภพ ลีรัตนขจร จากละคร หัวใจศิลา (ช่องวัน 31)

  1. นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

ได้แก่ ใหม่ เจริญปุระ จากละคร กรงกรรม (ช่อง 3 เอชดี)

ประเภท Popular Vote

รางวัลนักร้องเพลงไทยสากลยอดนิยม ได้แก่ “ธนนท์ จำเริญ”

รางวัลนักแสดงหญิงยอดนิยม ได้แก่ “นพจิรา ฤกษ์ขจรนามกุล”

รางวัลนักแสดงชายยอดนิยม ได้แก่ “ธนพนธ์ สุขุมพันธนาสาร”

รางวัลภาพยนตร์ไทยยอดนิยม ได้แก่ “WHERE WE BELONG ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

รางวัลละคร-ซีรี่ส์ไทยยอดนิยม ได้แก่ “เขามาเชงเม้งข้างๆหลุมผมครับ”